ข่าว:

ทดลองใช้งานบอร์ดตะลุง ที่อยู่ในขั้นตอนการกู้คืนข้อมูล เบื้องต้นมีแต่กระทู้ (ข้อความ) กำลังกู้รูปภาพ ไฟล์แนบต่าง ๆ คาดว่าจะทยอยสมบูรณ์ภายในไม่ช้า

Main Menu

หาดใหญ่ทำไมของกินแพงมาก!! ข้าวราดแกง 2 อย่าง 40 บ. และอื่นๆ ฯลฯ แพงไปมั๊ย?

เริ่มโดย หนุ่มหาดใหญ่, 13:03 น. 10 ส.ค 55

Aroha

มารวมตัวเปิดร้านอาหารราคาไม่แพงกันไหมครับ ขายไม่เกิน 25-30 เอาให้ร้านแพงๆ อยู่ไม่ได้กันดีกว่า ^^ ผมพอจะชงน้ำเป็นขอรับผิดชอบเรื่องสูตรน้ำละกัน แต่มีงานประจำคงไม่ว่างไปดูแล

300 ครับ

นโยบายประชานิยมวันแรกไง ตั้งแต่วันที่ 2 ม.ค. 2556 เป็นต้นไป ทุกๆคนจะได้เผชิญกับความจริงที่ว่า 300 บ.มันได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด คือ ข้าวของแพงไปหมด น้ำมันก็ขึ้นไม่ยอมลงทั้งที่ประเทศไทยมีบ่อน้ำมันเยอะเยอะไปหมด ไม่รู้มันหายไปไหนคนไทยกลับไม่ได้ใช้เหมือนคนมาเลย์ แก๊ซก็กำลังจะขึ้น ไฟฟ้ารู้สึกว่าขึ้นค่า FT แล้ว
    ไม่รู้จะขอบคุณหรือโกรธกับรัฐบาลนี้ดี เพราะกำลังฝึกให้คนไทยต้องเข้มแข็งและปรับตัวเพื่อความอยู่รอด ในสภาวะข้าวยากหมากแพงจริงๆ  ส.โขกกำแพง ส.โขกกำแพง ส.โขกกำแพง ส.โขกกำแพง ส.โขกกำแพง ส.โขกกำแพง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง ส.โกรธอย่างแรง

นายไข่นุ้ย

DO YOU KNOW ME? I AM A CAT 28 YEARS. AND YOU?    แมวแท้สู (แมวยิ้ม)

Destiny

อ้างจาก: ใช่ไหม เมื่อ 22:08 น.  23 ม.ค 56
คห.ข้างบนกำลังพูดถึงร้านจำเนียร3ใช่ไหม
ผมก็ขอบายไปนานแล้ว
ปล.จำเนียร1ขายถูกกว่านะ

ขายเหมือนๆกันเลย ไม่ได้กินนานแล้ว
อย่าเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือ
"ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตัวเป็นที่สอง ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจหนึ่ง
ลาภทรัพย์และเกียรติยศจะตกแก่ท่านเอง ถ้าท่านทรงธรรมะแห่งอาชีพไว้ให้บริสุทธิ์"  พระบรมราชปณิธานของ สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก

พรชัย

สรุป อยากกินอะไรที่ชอบ ก็ต้องทำเอง แล้วจะรู้ ความจริง ตนเป็นที่พึงแห่งตน
คิดดี พูดดี ทำดี อะไร ๆ ก็ดี ๆ

หนุ่มหาดใหญ่

 ส.ใส่แว่นกันแดด วันนี้ผมในฐานะเจ้าของกระทู้  ส.ใส่แว่นกันแดด (อากาศวันนี้ร้อนมาก)  ส.ใส่แว่นกันแดด
ได้มีโอกาสกลับมาแนะนำข้าวขาหมูเจ้าอร่อย "ข้าวขาหมูอินเตอร์" อยู่ในเมืองนี่แหละ เจ้าเก่าขายมานานแล้ว ที่สำคัญ ธรรมดา 35.- เท่านั้น ในขณะที่อื่นเค้า 40.- กันหมดแล้ว ผมกินประจำ อร่อย น้ำราดขาหมูพะโล้หอมเข้มข้นมาก ส่วนท่านรสชาติจะเป็นไงก็แล้วแต่ท่านไปชิมดู "ข้าวขาหมูอินเตอร์" ตั้งอยู่ที่ ถ.หอมหวล ถ้ามาจาก ถ.กิมประดิษฐ์ผ่านสะพานคลองถึง ถ.หอยมุก เลี้ยวซ้ายเข้า ถ.หอมหวล (ก่อนถึง รร.แสงทอง) หรอยนิ..  ส.ยกน้ิวให้

บอกด้วย

อ้างจาก: Aroha เมื่อ 15:52 น.  26 ม.ค 56
มารวมตัวเปิดร้านอาหารราคาไม่แพงกันไหมครับ ขายไม่เกิน 25-30 เอาให้ร้านแพงๆ อยู่ไม่ได้กันดีกว่า ^^ ผมพอจะชงน้ำเป็นขอรับผิดชอบเรื่องสูตรน้ำละกัน แต่มีงานประจำคงไม่ว่างไปดูแล

เปิดเมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ จะไปอุดหนุน แต่ต้องทำจริงๆนะ พูดแล้วไม่ทำเสียเลยนะ

บอกด้วย

อ้างจาก: โม๊ะจั๋งหู๋ เมื่อ 15:42 น.  17 ม.ค 56
ผัดซีอิ๊ว 40บาท....

ขอเดาราคาต้นทุน

1.เส้น ปกติโลละ20บาท โลนึงน่าได้5-6ห่อ....ก็ต้นทุนประมาณ 4บาท
2.คะน้า1ต้น 1.50บาท
3.หมูหมึกกุ้ง 6บาท
4.ไข่3.50บาท
5.น้ำมัน+แก๊ส 2บาท
6.เครื่องปรุงถุงห่อยางรัด...3บาท
รวม
20บาท

ยุคทองของร้านอาหารตามสั่ง ข้าวแกง จริงๆครับ

http://gimyong.com/talung/index.php/topic,40916.0.html

เค้าคิดต้นทุนกันแบบนี้เองหรือ มีน่าเจ๊งไปหลายร้านแล้วก็เพราะแบบนี้
เอาลิงค์ด้านล่างนี้ไปอ่านซะ จะได้ตาสว่าง
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=wbj&month=01-10-2008&group=21&gblog=8

มิด

เดี๋ยวนี้ข้าวราดแกง  ราคาแบบนี้แบบแล้ว  แต่บางร้านก็ไห้ปริมาณเยอะนะๆๆๆ   

คนบ้านในไร่

ผม อายุ 37 คนหาดใหญ่แท้ๆ โดยกำเนิด อยู่หาดใหญ่มา 18 ปี

และอีก 18 ปี ไปเรียน + ทำงานที่ กทม

ย้ายกลับมาอยู่หาดใหญ่ถาวรปีนี้ รู้สึกเห็นว่า ค่าครองชีพหาดใหญ่แพงครับ

ข้าวแกง หรือ ร้านขายอาหารต่างๆ ขายแพงมากครับ

ยอมรับว่า กทม ก็มีย่านที่ขายแพงแต่โดยมากจะเป็นในห้างซะส่วนใหญ่

ส่วนร้านข้างทางยังคง 30-35-40 เหมือนเดิม

อาจเพราะถ้าไม่ขายแบบนั้น จะไม่สามารถ support พวกขับแท็กซี่ได้

ปีก่อนผมไปทำธุระนอก กทม คือแถวจังหวัดสุมทรปราการ

ข้างโรงเรียนสตรีสมุทรปราการ หน้าร้านเซเว่นเลย กินก๋วยเตี๋ยวคนละชามกับแฟน

ชามใหญ่มากๆ ตอนจ่ายเงิน ถามแม่ค้าว่าเท่าไหร่ แม่ค้าบอกว่า 50 บาท

ตอนแรกก็นึกอืมให้เยอะดีสงสัยชาม 50 สรุปทั้งหมด 50 บาท ชามล่ะ 25 บาท

แม่เจ้า....ตกใจหมด....แต่ที่หาดใหญ่ผมเจอแล้วนะ...ร้านที่ขายถูกอยู่ร้านหนึ่ง

คือที่แถวก่อนจะถึงหน้าเทคนิคหาดใหญ่ ติดกับร้านยินดี ร้านนี้ขายเย็นตาโฟ

และข้าวหมูอบไก่อบ ขาย 20-25 เหมือนกัน

SkyRunner

ใช่ครับ  หาดใหญ่ แพงจริงๆ แพงแทบทุกอย่างเลย
ส่วนหนึ่ง จากค่าแรง 300.- บาท  (ที่ยังหาจ้างยากเลย)

สอง ... อันนี้สำคัญมาก ทุกคนลืม  ราคาที่ดิน หาดใหญ่
มันแพงเวอร์สุดๆ ... เวอร์มากๆ  เมื่อที่ดินแพง บ้านแพง
ค่าเช่า ก็ต้องแพงมากๆ  หารแล้วก็มาเป็นต้นทุนในสิ่งของ
ต่างๆ ที่ขาย รวมถึง ค่าอาหารด้วย ...

arakon50

ใช่ครับแพงจริง  ไปเชียงใหม่ ขอนแก่น ยังอึ้งถูกกว่าบ้านเรามากมาย

ทั้งที่บ้านเรา ติดทะเล ภูเขา อาหารสดๆ ทั้งนั้น

RASH

มันแพงตั้งแต่ อ้าปากบอกว่า จะขึ้น 300-15000 บาทโด่ หลังจากนั้นอีกทีตั้งแต่ ปรับลอยตัว แก็สอีก โลล่ะ 50 สต. ของเลยแพงชิบหาย วายปวง ชาวบ้าน รับกรรม ตามๆกันไป ส.แลบลิ้น

กิมเก็ก

อ้างจาก: RASH เมื่อ 15:47 น.  15 ต.ค 56
มันแพงตั้งแต่ อ้าปากบอกว่า จะขึ้น 300-15000 บาทโด่ หลังจากนั้นอีกทีตั้งแต่ ปรับลอยตัว แก็สอีก โลล่ะ 50 สต. ของเลยแพงชิบหาย วายปวง ชาวบ้าน รับกรรม ตามๆกันไป ส.แลบลิ้น

ขอที่มาของรูปด้วย อย่าเอามาลอยๆ อย่างน้อยก็ให้เครดิตเค้าหน่อย

นักกิน

แปลกจังผทเพิ่งไป ฝาง เชียงใหม่มา เห็นราคาก๋วยเตี๋ยวพิเศษ25บาทยังมีอยู่เลย ค่าวัตถุดิบก็เท่ากันแถมไม่ม่น้ำมันมาเลเติม ค่าแรงขั้นต่ำ9000 แต่หาดใหญ่น่าจะแพงกะค่าที่แน่ๆ

ox_leon

ปัจจัยที่ของแพงมันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างนะครับ
1.วัตถุดิบ ไม่แค่ตัวหมู ไก่ ผัก แต่รวมถึงเกรดของวัตถุดิบนั้นๆด้วย ผักชนิดเดียวกัน คนละเกรด ราคาก็ไม่เท่ากันแล้ว เพราะงั้นถึงขายได้ไม่เท่ากัน แล้วแต่นโยบายของร้าน
2.ค่าแรง ค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท มันเพิ่มขึ้นจากของเดิมกว่า56% นะครับ คนทำงานได้เท่าเดิม แต่ค่าแรงวันนึงเพิ่ม 56% ก็คิดดูละกันครับ บางร้านขายถูกได้เพราะทำเองภายในครอบครัว บางร้านจ้างลูกน้องเยอะ จะให้ขายเท่ากันคงไมได้
3.ค่าเช่าที่ ผมเช่าที่หาดใหญ่ใน 1 ห้อง ราคา 2 หมื่นบาทแล้ว อันนี้พูดถึงร้านอาหารนะครับ แผงลอยไม่แน่ใจ
4.ค่าแก๊ส ค่าน้ำมัน ถึงจะค่อยๆขึ้น แต่รวมๆมันก็เยอะอยู่ หลายคนถามค่าน้ำมันเกี่ยวไร เวลาออกไปซื้อวัตถุดิบมันไม่ใช่น้ำมันหรอ ค่าแก๊สก็เห็นๆอยู่ว่าใช้ทำ รัฐจะช่วยแต่ร้านเล็กๆ บางทีร้านใหญ่ๆก็อยู่ลำบากนะครับ
5.ภาษี ไม่อยากพูดเยอะ เอาเป็นว่าใครเคยทำร้านอาหารจะรู้กัน
6.ค่าวัตถุดิบหมุนเวียนภายในร้านอื่นๆ เช่น เครื่องปรุง
7.ค่าตกแต่งร้านต่างๆ ร้านแต่ละร้านก็ใช้ไม่เหมือนกัน บางร้านโต๊ะไม้ราคาถูก บางร้านโต๊ะสแตนเลสราคาแพง บางร้านติดแอร์ บางร้านใช้พัดลม บางร้านพัดลมเล็กๆ บางร้านพัดลมใหญ่ พวกนี้เป็นต้นทุนทั้งนั้น เพราะมันมีค่าบำรุงรักษา
8.ค่าใช้จ่ายทางการตลอดอื่นๆ เช่น ค่าป้ายโฆษณา ค่าโฆษณาทางวิทยุ หรือแม้แต่ลงในกิมหยงยังใช้เงินแล้ว อันนี้บางร้านมากน้อยแล้วแต่นโยบายอีกเหมือนกัน
9.ค่าใช้จ่ายอื่นๆที่กระทบกับทั้งตัวเจ้าของร้าน และตัวร้านเอง อย่างที่รู้ๆพวกร้านนี้จดทะเบียนแบบบุคคลธรรมดา มีกำไรก็แบ่งกันเองภายในครอบครัว แต่ถ้าค่าใช้จ่ายส่วนตัวเพิ่มขึ้น เค้าไม่พอใช้ก็ต้องขึ้นราคาเป็นธรรมดา เช่น ค่าเรียนลูกอันนี้เห็นๆว่าแพงมาก ถ้าลูกยิ่งเรียนสูงก็ยิ่งแพง
10.ค่าเงินเพ้อ อันนี้กระทบกันทั้งประเทศ

ปัจจัยมันมีอีกหลายตัวครับ เอาเป็นว่ารวมๆแล้วปัจจัยทั้งหมดมันขึ้นราคาพร้อมกัน ส่วนทำไมบางร้านยังขายถูกได้ คงเพราะเค้าได้รับผลกระทบจากตัวปัจจัยน้อยกว่าร้านอื่นมั้งครับ ส่วนที่ถามว่าทำไมเวลาบางอย่างลดราคา เค้าถึงไม่ลดราคาบ้าง เพราะเวลาลดราคา มันลดแค่นิดเดียว แต่เวลาขึ้น มันขึ้นพร้อมกันหมดไงครับ
ถ้าถามในโพส กรุณาตอบในโพสหรือไม่ก็PMมา
ไม่ใช่สักแต่จะอัพโพสแล้วไม่ตอบนะครับ

แมวพง

อาหารการกินในหาดใหญ่และภูเก็ตแพงจริงๆ ควรยอมรับความจริงข้อนี้
ข้ออ้างสุดคลาสสิกคือเป็นเมืองท่องเที่ยว
ชาวเมืองคงต้องเสาะแสวงหาร้านที่ขายในราคาสมเหตุสมผลและบอกต่อๆกันไป
คงทำได้แค่นี้มั๊ง

แสงสุดท้าย

ลูกค้าบางคนบอก ซื้อมาทำกินเอง เดี๋ยวนี้ก็พอๆกับไปซื้อแกงถุงเลยครับ มันแพงไปซะหมดทุกอย่าง  ส.โขกกำแพง

รับพิมพ์สติกเกอร์ PVC/ฉลากสินค้า/วอยด์รับประกัน ฯลฯ  www.smile-ps.com  Line: smile-ps  โทร.085-6405995

E22PEE.

ไปสั่งข่าวมันไก้แถวคลองเรียนก่อนถึงสามแยกอุดม เจอห่อล่ะ 60 บาท หลาบเลยกรู
กลับมาแกะห่อดูไม่เห็นมันจะมีอะไรพิเศษกว่าร้านอื่นๆตรงไหน บริการก็ไม่เยอะ ส.โขกกำแพง

ชอบทำอาหาร

อ้างจาก: บอกด้วย เมื่อ 19:50 น.  17 มี.ค 56
เค้าคิดต้นทุนกันแบบนี้เองหรือ มีน่าเจ๊งไปหลายร้านแล้วก็เพราะแบบนี้
เอาลิงค์ด้านล่างนี้ไปอ่านซะ จะได้ตาสว่าง
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=wbj&month=01-10-2008&group=21&gblog=8


เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนอะคะว่าเจ๊งแน่ถ้าคิดต้นทุนแบบนี้
มันยังมีค่าแรง ค่าเช่า(ถ้ามะใช่บ้านเอง) ค่าไฟ ค่าจ้าง ค่าของสดเสีย ค่าอุปกรณ์พวกถุง น้ำมัน น้ำตาลอัน เล็กๆน้อยๆเยอะแยะ
บอกได้เลยบางอย่างทำเองไม่คุ้มหรอกคะ  หนูเนียะไปตลาดประจำถ้ามีห้าร้อยมะพอด้วยซ้ำ ได้กินนิดหน่อย
วัตถุดิบแพง ถ้าคนทำกับข้าวจะรู้ นอกจากต้องการรสชาติอร่อยถูกปากถึงทำเอง  บางทีก็สงสารคะถ้าคนเยอะๆมะเป็นไร แต่ถ้าคนน้อยละอย่าลืมคิดข้อนั้นวันนึงจะได้สักกี่บาท ไหนจะเตรียมของยุ่งยากกว่าตอนทำอีกอะเหนื่่อย สี่สิบบาทก็ราคากลางๆ  แต่ถ้าหลักห้าสิบหกสิบขึ้นพวกข้่าวห่ออะร้านธรรมดายอมรับว่าแพง อันไหนแพงเราก้อไม่ไปกินอีกถ้ารสชาติมะได้เรื่องกลางๆ (ถือว่าเรียนรุ้คราวหน้าก้อไม่อุดหนุน) เหนบางคนแหม๊พอข้าวกล่องสี่สิบบอกแพ๊งแพง แต่ไปนั่งกินในห้างหัวละสามสี่ร้อย บางทีมีสองสามอย่างปาไปห้าร้อย มะเหนบ่น คนเรานานาจิตตัง มีตังก็กินสิ่งที่ชอบไปเถอะคะตายไปมะได้กินจิงมะคะ ของที่ชอบถ้าเรามีกำลังซื้อกินเถอะคะส่วนนึงเก็บ ส่วนนึงกินตามกำลังเงินที่มีแค่นี้ก็สุขใจมในการกินแระคะ

ox_leon

อ้างจาก: ชอบทำอาหาร เมื่อ 17:50 น.  26 ต.ค 56

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนอะคะว่าเจ๊งแน่ถ้าคิดต้นทุนแบบนี้
มันยังมีค่าแรง ค่าเช่า(ถ้ามะใช่บ้านเอง) ค่าไฟ ค่าจ้าง ค่าของสดเสีย ค่าอุปกรณ์พวกถุง น้ำมัน น้ำตาลอัน เล็กๆน้อยๆเยอะแยะ
บอกได้เลยบางอย่างทำเองไม่คุ้มหรอกคะ  หนูเนียะไปตลาดประจำถ้ามีห้าร้อยมะพอด้วยซ้ำ ได้กินนิดหน่อย
วัตถุดิบแพง ถ้าคนทำกับข้าวจะรู้ นอกจากต้องการรสชาติอร่อยถูกปากถึงทำเอง  บางทีก็สงสารคะถ้าคนเยอะๆมะเป็นไร แต่ถ้าคนน้อยละอย่าลืมคิดข้อนั้นวันนึงจะได้สักกี่บาท ไหนจะเตรียมของยุ่งยากกว่าตอนทำอีกอะเหนื่่อย สี่สิบบาทก็ราคากลางๆ  แต่ถ้าหลักห้าสิบหกสิบขึ้นพวกข้่าวห่ออะร้านธรรมดายอมรับว่าแพง อันไหนแพงเราก้อไม่ไปกินอีกถ้ารสชาติมะได้เรื่องกลางๆ (ถือว่าเรียนรุ้คราวหน้าก้อไม่อุดหนุน) เหนบางคนแหม๊พอข้าวกล่องสี่สิบบอกแพ๊งแพง แต่ไปนั่งกินในห้างหัวละสามสี่ร้อย บางทีมีสองสามอย่างปาไปห้าร้อย มะเหนบ่น คนเรานานาจิตตัง มีตังก็กินสิ่งที่ชอบไปเถอะคะตายไปมะได้กินจิงมะคะ ของที่ชอบถ้าเรามีกำลังซื้อกินเถอะคะส่วนนึงเก็บ ส่วนนึงกินตามกำลังเงินที่มีแค่นี้ก็สุขใจมในการกินแระคะ

อย่างที่ผมว่าแหละ ปัจจัยมันเยอะ การคิดต้นทุนไม่ใช่ง่ายๆ แค่ราคาของก็จบ มันไม่ใช่ คนส่วนใหญ่ไม่เคยมีธุรกิจเป็นของตัวเอง ทำแต่งานที่มีเงินเดือน ไม่รู้ว่าคนทำร้านอาหารเดือนๆนึงต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง แล้วจะรู้บ้างมั้ยว่าเวลาได้ยินคนบ่นว่าขึ้นราคาทำไม อะไรทำนองนี้ เจ้าของร้านอาหารทั้งหลายแทบจะน้ำตาตก ถ้ามันไม่สุดจริงๆ ไม่มีใครเค้าอยากขึ้นราคากันหรอกครับ เพราะมันเสี่ยงต่อการเสียลูกค้าไป อยากจะบอกให้คนทั่วไปที่ไม่เคยทำร้านอาหารเข้าใจไว้ด้วย
ถ้าถามในโพส กรุณาตอบในโพสหรือไม่ก็PMมา
ไม่ใช่สักแต่จะอัพโพสแล้วไม่ตอบนะครับ

แมวพง

 เท่าที่เห็นท่านๆทั้งหลายก็รวยขึ้น รวยขึ้น
ยินดีด้วยครับ  ส.หัว ส.หัว