ข่าว:

ทดลองใช้งานบอร์ดตะลุง ที่อยู่ในขั้นตอนการกู้คืนข้อมูล เบื้องต้นมีแต่กระทู้ (ข้อความ) กำลังกู้รูปภาพ ไฟล์แนบต่าง ๆ คาดว่าจะทยอยสมบูรณ์ภายในไม่ช้า

Main Menu

สับปะรดหั่นขาย30บาท

เริ่มโดย 阿華, 13:13 น. 22 ก.ย 56

阿華

ยกตัวอย่างแค่ สับประรด หั่นชิ้นขาย ชิ้นละ30บาท ขายแถวลีกาเด้น (หลายเจ้า แต่ไม่ใช่ทั้งหมด)
หรือจะขายให้คนต่างชาติอย่างเดียว
คุณคิดว่ายุติธรรมไหม

ปล. สับปะรด4ลูก ราคาปลีก ย้ำ ราคาปลีก 45บาท (ในรูปมี3ลูก เพราะ กินไป1ลูก)

นายไข่นุ้ย

ส.โอ้โห อะโต่ย แถวบ้านเราชิ้นละ10บาทเอง ไอยะ     ส.โขกกำแพง
DO YOU KNOW ME? I AM A CAT 28 YEARS. AND YOU?    แมวแท้สู (แมวยิ้ม)

阿華


แมวพง

น่าจะราคามาเลย์   ส.หลกจริง  ส.หลกจริง แต่ที่จริงก็ไม่ควรตั้งราคากันแบบนี้
หรือว่าแถวนั้นต้นทุนแอบแฝงเยอะ  ส.หลกจริง ส.หลกจริง
ไปๆมาๆสับปะรดกระป๋องถูกกว่า

นายไข่นุ้ย

DO YOU KNOW ME? I AM A CAT 28 YEARS. AND YOU?    แมวแท้สู (แมวยิ้ม)

阿華

สับปะรดทุนลูกละ 10บาท เศษๆ
สมมุติตัดแบ่งลูกละ6ชิ้น
หากขายชิ้นละ10บาท จะได้ 60บาท  กำไร(โดยไม่หักค่าใช้จ่ายอื่นๆ) ราว 45บาท
หากขายชิ้นละ20บาท จะได้ 120บาท  กำไร(โดยไม่หักค่าใช้จ่ายอื่นๆ )ราว 105บาท
และหากขาย30บาท จจะได้ 180 บาท  กำไร(โดยไม่หักค่าใช้จ่ายอื่นๆ )ราว 165บาท
น่ากลัวมาก........... คิด เป็นเปอร์เซ็นต์แล้วเป็นหลักหลาย ร้อย เปอร์เซ็นต์ถึงหลักพันเปอร์เซ็นต์เชียวนะ

Premier

เดี๋ยวนี้คนเอาเปรียบกันเยอะครับ
ซื้อเส้นหมี่ กับลูกชิ้นที่ตลาดมาทำกิน ตกชามละไม่ถึง 20บาท ไปกินข้างนอก ชามละ 40 บาท เดินเข้าไปกินในห้าง มันคิด 60 บาท ไปกินในร้านอิจิบัง คิด 80  บาท ยิ่งกว่านั้น ไปกินที่ฟูจิ คิด 120 บาท เอาเปรียบมากๆ
สับปะรดชิ้นละ 30 เดินอีกนิดขึ้นไปกินบนโรงแรม จานละ 80 บาท เอาเปรียบกันจริงจริง
มาเปรียบเทียบแบบนี้ ซื้อของในตลาด กับซื้อของในสถานที่ท่องเที่ยว สถานที่ต่างกันต้นทุนการขายมันไม่เหมือนกัน แม้มันจะเป็นสับปะรดเหมือนกันก็ตาม
ในตลาดลูกละ 10  รถเข็นแถวบ้านชิ้นละ 20  รถเข็นแถวลีการ์เด้น 30  ร้านติดแอร์ ชิ้นละ 40 เลือกเองว่าจะกินแบบไหน  ไม่ยุติธรรมตรงไหนหรือ เคยปอกกินเองพอเขามาบริการปอก บริการใส่ถุง บริการน้ำจิ้ม บริการถึงที่ ไหนจะค่าน้ำมันรถอีก ถ้าคิดแบบนี้ก็ไปซื้อปอกกินที่บ้านเถอะ ถ้าอยากได้ถูกกว่านี้ไปเอาที่สวนเลย ลูกเดียวเขาให้ฟรี ถ้าให้เขาเก็บให้คิด ลูกละ 5 บาท พวกที่เอามาขายที่ตลาด มันก็เอาเปรียบขายลูกตั้ง 10 บาท

นายไข่นุ้ย

อ้างจาก: Premier เมื่อ 22:02 น.  22 ก.ย 56
เดี๋ยวนี้คนเอาเปรียบกันเยอะครับ
ซื้อเส้นหมี่ กับลูกชิ้นที่ตลาดมาทำกิน ตกชามละไม่ถึง 20บาท ไปกินข้างนอก ชามละ 40 บาท เดินเข้าไปกินในห้าง มันคิด 60 บาท ไปกินในร้านอิจิบัง คิด 80  บาท ยิ่งกว่านั้น ไปกินที่ฟูจิ คิด 120 บาท เอาเปรียบมากๆ
สับปะรดชิ้นละ 30 เดินอีกนิดขึ้นไปกินบนโรงแรม จานละ 80 บาท เอาเปรียบกันจริงจริง
มาเปรียบเทียบแบบนี้ ซื้อของในตลาด กับซื้อของในสถานที่ท่องเที่ยว สถานที่ต่างกันต้นทุนการขายมันไม่เหมือนกัน แม้มันจะเป็นสับปะรดเหมือนกันก็ตาม
ในตลาดลูกละ 10  รถเข็นแถวบ้านชิ้นละ 20  รถเข็นแถวลีการ์เด้น 30  ร้านติดแอร์ ชิ้นละ 40 เลือกเองว่าจะกินแบบไหน  ไม่ยุติธรรมตรงไหนหรือ เคยปอกกินเองพอเขามาบริการปอก บริการใส่ถุง บริการน้ำจิ้ม บริการถึงที่ ไหนจะค่าน้ำมันรถอีก ถ้าคิดแบบนี้ก็ไปซื้อปอกกินที่บ้านเถอะ ถ้าอยากได้ถูกกว่านี้ไปเอาที่สวนเลย ลูกเดียวเขาให้ฟรี ถ้าให้เขาเก็บให้คิด ลูกละ 5 บาท พวกที่เอามาขายที่ตลาด มันก็เอาเปรียบขายลูกตั้ง 10 บาท
ปอกครับ ไม่ใช่ ปลอก  แก้ให้เรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมาก ส.โบยบิน
DO YOU KNOW ME? I AM A CAT 28 YEARS. AND YOU?    แมวแท้สู (แมวยิ้ม)

มามาดุ๊ก

5 บาทค่าไฟ 5บาทค่าเช่า 8บาทค่าส่วยเทศกิจ 2บาทค่าเช่าที่ฝากจอดรถเข็น นี่ไงอีก20บาทที่ต้องคิดเพิ่ม ขายแพงคนซื้อสู้ไม่ไหวก็เจ๊งเองแหละ

sounton

แพงไปครับผมว่าเขาฉวยโอกาสขึ้นราคาครับ.....ถ้าเป็นแบบลูกเล็กว่าไปอย่าง.... ส.บ่น

นัฐตา

หาดใหญ่ค่าครองชีพสูงเวอร์ติดอันดับต้นๆของประเทศ ร้านค้าคงคิดวีาเรามีต่างชาติมาเที่ยวเลยตั้งราคาแบบบีบคอกันเอง บ้านเราก๋วยเตี๋ยว40 50หมดแล้ว ไปอยุธยา สุโขทัย เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ของเค้าราคา25 35 ยังมีให้เห็นหลายๆร้าย ย่านท่องเที่ยวด้วยนะราคาที่ว่าเนี่ย

นายไข่นุ้ย

อ้างจาก: sounton เมื่อ 02:29 น.  23 ก.ย 56
แพงไปครับผมว่าเขาฉวยโอกาสขึ้นราคาครับ.....ถ้าเป็นแบบลูกเล็กว่าไปอย่าง.... ส.บ่น
หมันๆ
DO YOU KNOW ME? I AM A CAT 28 YEARS. AND YOU?    แมวแท้สู (แมวยิ้ม)

ตาหลุด

ซื้อทีนึง เลือดกระฉูด ดดดดด อ้้ากก กก !!  ส.ก๊ากๆ ส.ก๊ากๆ ส.ก๊ากๆ

tara2055

เมื่อคืนกินเครื่องแกงราดข้าวไข่เจียว 55บาท

นายไข่นุ้ย

อ้างจาก: tara2055 เมื่อ 15:55 น.  23 ก.ย 56
เมื่อคืนกินเครื่องแกงราดข้าวไข่เจียว 55บาท
ที่ใดครับ ส.ใส่แว่นกันแดด
DO YOU KNOW ME? I AM A CAT 28 YEARS. AND YOU?    แมวแท้สู (แมวยิ้ม)

tara2055

ร้านข้างทางที่สงขลา

ผ่านมา

ร้านไหนขายของแพง เกินเหตุเอาเปรียบ ลูกค้าอย่าไปใช่บริการดีกว่า ผลไม้ก็เหมือนกัน 30บาทต่อชิ้น กินแล้วรู้สึกโง่ยังไงไม่รู้.

vanna.karnngarn

คิดมากดปลูกเองเดินตลาดเองพี่น้องถ้าคิดแบบนี้คับผม

阿華

ท่านไหนบอกว่าสับประรดชิ้นละ 30 บาท ไม่แพง  เดี๋ยวจะให้คนส่งไปให้

moddam

ชิ้นละ30ไงก็แพงราคานี้ไม่ได้แด.ผมอ่ะไม่ใช่เล่นตัวนะแต่เบี้ยไม่พอ555

Boonkiat

        แพงไหมก็แพงแต่ไม่ได้ไม่มีตัวเลือกนี่ครับ ออกมานอกๆก็10บาทปกติ  ไม่ก็ไม่กินหรือไปซื้อมาปอกเอง กุ้งทะเลซื้อตลาดโล250 ร้านข้างถนนอบวุ้นเส้น120 ร้านสมิล..280 พอขึ้นภัตราคาร800-1000 ก็มีกุ้ง2-3ตัว วุ้นนเส้นกะเศษหนังหมูเหมือนกันทำใมไม่ไปโวยล่ะครับ 
        แต่ที่ผมเลิกกินแล้ว คือ ก๋วยเตี๋ยวถนัดศรี 50พอมีปัญญากินนานๆครั้งเดี๋ยวนี้60 ยอมรับว่าไม่มีปัญญากิน

ซัมเบ้ Note 7 Jr.

ปลูกกินเองดีกว่า  ส.หัว ส.หัว
ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป