ข่าว:

ทดลองใช้งานบอร์ดตะลุง ที่อยู่ในขั้นตอนการกู้คืนข้อมูล เบื้องต้นมีแต่กระทู้ (ข้อความ) กำลังกู้รูปภาพ ไฟล์แนบต่าง ๆ คาดว่าจะทยอยสมบูรณ์ภายในไม่ช้า

Main Menu

ของแพงขึ้นก๋วยเตี๋ยวขึ้นราคาคนขายกลับดีใจ

เริ่มโดย Did you know?, 10:21 น. 08 ส.ค 54

Did you know?

ยกตัวอย่างเมื่อตอนปี52 ก๋วยเตี๋ยวยังขาย20-25 พอแก๊สขึ้นถังละ10บาท บางร้านฉวยโอกาสขึ้นชามละ5บาท จากที่เคยขายเฉลี่ยวันละ100ชาม กำไรวันละ1พัน กลายเป็นกำไรเพิ่มอีก500ฟรีๆ หลังจากนั้นน้ำตาลขึ้นโลละ2-5บาท ทั้งที่กำไรน้อยลงไม่กี่สิบบาท กลับฉวยโอกาสขึ้นราคาพรวดๆครั้งละ5บาท เป็นแบบนี้มาตลอด ถามว่าถ้าอยู่ไม่ได้ทำไมไม่เลิก และยิ่งของขึ้นราคาก๋วยเตี่ยวแพงขึ้นกลับยิ่งมีร้านเปิดใหม่มากขึ้น มันอะไรกัน?ถ้าไม่ใช่กำไรมันช่างยั่วยวนเหลือเกิน
นี่หมูกำลังจะไปที่โลละ200 แล้วก๋วยเตี๋ยวไม่50-60เลยหรือ?
ทำไมต้องกินอาหารนอกบ้าน?ถ้าไม่กินจะตายมั้ย?
ตอบ...ถ้ารู้จักหักห้ามใจไม่กินอาหารนอกบ้านบ่อยนัก คนกินไม่ตายหรอกครับ พวกร้านฉวยโอกาสนั่นแหละจะตาย 555

ธิติ

ค่าครองชีพในหาดใหญ่แพงคับ เผลอๆ แพงกว่าที่ภูเก็ตซะอีก เดี๋ยวนี้ อาหารตามสั่ง จาน40 แล้วคับ ส่วนใหญ่ หา35 บาทได้น้อยร้านมาก ก๋วยเตี๋ยวก็ไม่ต้องพูดถึง แพงมากๆ ขึ้นมาที 14เปอร์เซนต์ คิดดูเอาเองคับ ว่าขึ้นสูงกว่าราคาค่าหมู ค่าแก๊สอีกคับ คนขายถึงได้ดีใจกันยกใหญ่  ที่กทม. อาหารถูกว่าเยอะคับ

คนผ่านมา

ค่าครองชีพภาคใต้สูงมากๆนะ  เพราะเหตุใด หรือพ่อค้าแม่ค้าเห้นแก่ตัว

ตั้งต้น

จากที่เป็นคนขายของ คงไม่ดีใจหรอกคะ

การที่จะตัดสินใจขึ้เนราคาอาหารสักครั้ง คนขายก็ต้องคิดเยอะนะคะ

ขึ้นไปแล้วจะแพงไปมั้ย ลูกค้าจะมากินอีกมั้ย 
มองกันคนละมุม คนขายก็ต้องแบกรับภาระต้นทุน
ไม่ใช่เฉพาะหมู หรือ ปลา หรือ ผัก ของแห้ง เครื่องปรุงทุกอย่าง แม้แต่ไข่ ที่ราคาขึ้นมาสูงมาก
ขึ้นมา 5 บาท แต่ลุกค้าลดลงไปสัก 10 คน ก็ไมได้อะไรแล้วคะ

บางครั้งถามว่า ทำกับข้าวทานที่บ้าน กับ ซื้อทานข้างนอก
ตอนนี้ยังนึกว่าทำกับข้าวทานเองต่อมื้อ ก็ไม่แค่ 100 บาทนะคะ (รู้เพราะทำทานเองบ่อย)
ทั้งของสดของแห้ง เครื่องปรุงนะคะ


อยากให้มองถึงปัญหาที่แท้จริงมากกว่า ว่าเกิดจากอะไร

ตั้งต้น

มองว่าปัญหาเกิดจากอะไร ผลกระทบช่างมากมายจริงๆ

ZooLoo

ปัญหาคือต้นทุนขึ้นราคาขึ้น ทำไมต้นทุนลดราคากลับไม่ลด

Did you know?

ที่บอกว่าขึ้นราคาแล้วลูกค้าหาย ใหม่ๆก็จริงครับ แต่ต่อมาคนขายก็รู้ดีว่าต้องกลับมากินอีก เพราะนิสัยคนส่วนมากจะชอบความสะดวกสบาย ทำเองแพงกว่าได้กินของดี แต่ยุ่งยาก..ไม่เอาดีกว่า แล้วจะอ้างสารพัด ไม่มีเวลา,ไม่คุ้ม,ไม่มีฝีมือฯลฯแล้วแต่คิดครับ ส่วนตัวคิดแบบเอาใจเขา(แม่ค้า)มาใส่ใจเรา(ลูกค้า) ยิ่งขึ้นราคายิ่งกำไรเพิ่มครับ

อุ่นจัง

อาหารข้างนอกแพงจริงครับ ถึงแม้บางครั้งจะคิดแล้วว่า ต้นทุนเขาขึ้น ก็เข้าใจ ไม่ว่ากัน แต่บ้างร้านขึ้นไม่มีเหตุผล ก็รับไม่ได้เหมือนกัน ก็อยู่ที่คนกินตัดสินใจครับ ว่าจะกินร้านนั้นต่ออีกหรือไม่อย่างไร ผมเองเคยซื้ออาหารแถวตลาดแห่งหนึ่ง แกงถุงหนึ่งนิดเดียว 30 บาท (แถมมีเส้นผมของแม่ค้าติดมาด้วย) ความสะอาด ไม่มีเลย ช่วงหลังผมกับพี่น้องก็เลยทำกินเอง ถึงจะยุ่งสักนิด แต่คิดว่าคุ้มค่ากว่า สะอาดแน่นอนทำเอง กินเอง จริง ๆ แล้วก็ไม่ได้มีอะไรยุ่งยากเลย ข้างนอกใส่ผงชูรสเยอะ กินแล้วไม่ดีกับสุขภาพ ทำเอง ไม่ใสครับ สุขภาพดี ราคาก็ไม่แพง แถมสะอาดด้วย ก็แล้วแต่คนที่มีความพร้อมของเวลาหรือเปล่าด้วยครับ มันขึ้นกับปัจจัยหลายอย่างนะผมว่า บางคนก็ขึ้เกียจ ซื้อกินสะดวกดี  ตัวผมอยากมีร้านอาหารเหมือนกัน แต่ไม่มีความรู้การทำอาหาร เพียงแต่ว่า ถ้าผมมีร้านอาหารเป็นของตนเองนะ ผมจะมีนโยบายดังนี้เลยครับ 1.สะอาด 2.อร่อยมีคุณภาพ 3.ราคาไม่แพง เราอยู่ได้ เขาซื้อได้ 4.บริการที่ดี จากใจ  ถ้าผมมีร้านอาหารผมจะใช้นโยบาย 4 ข้อนี้ครับ

ข.ไข่ปิ้ง

คุณ"อุ่นจัง"นโยบายดีเยี่ยม แต่ถึงเวลาจริงจะพร้อมหรือไม่?ทุกวันนี้ร้านอาหารจะินิยมเอาเร็วและประหยัดเข้าว่า ทั้งหมูไก่ผักและอื่นๆจะสั่งทำมาเรียบร้อย มาถึงก็จับใส่หม้อใส่ชูรสใส่เครื่องปรุงเสร็จแล้วก็เอามาให้พวกเรากิน คิดแล้วก็พอกัน คนกินง่าย คนขายชอบ

P.A.

เคยไปอยู่ที่นาทวีอยู่พักนึก ของแพงสุด สุด

กิมซังอ๊ก

ซื้อกินก็แพง ทำกินเองก็แพง สำหรับผมก็ไม่มีปัญหา ผมกินน้อยลง ประหยัดดี

Probass

เมื่อก่อน เพื่อนเคยแซวว่า เวลาหาม่ายเบี้ย ให้ซื้อเหนียวไก่กิน เอาน่อง อันนึง 7 บาท และข้าวเหนียว 3 บาท ขอหอมเจียวเยอะๆ  แค่นี้ ก็อยู่ท้องแล้ว

วันนี้ซื้อเหนียวไก่ ร้านมาลีไก่ทอด หาดใหญ่ใน เพราะไม่ได้กินไก่ทอดหาดใหญ่นานมาก  ทั้งๆที่อยู่หาดใหญ่
มีสะโพก 1  ปีก 3  เหนียว 2  = 80 บาท (หาตังจ่ายไม่ทัน) หายอยากไปเลย.... หลาบแล้ว

รู้งี้ เพิ่มเงินอีกนิด ไปซื้อไก่ย่าง 5 ดาวกินดีกว่า ได้ทั้งตัว
TUF ลุ้น break new high   UVAN @80 บาท --> 106.50 บาท

Kungd4d

 ส-เขิน ส-ดีใจ  แต่คิดๆดูแล้วว่ามันก็แพงขึ้นเยอะจริงๆ แล้วผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆจะทำยังไงดีเนี่ยล่ะครับ  ส.อ่านหลังสือ ส-เหอเหอ

พีพี

อ้างจาก: อุ่นจัง เมื่อ 16:37 น.  08 ส.ค 54
อาหารข้างนอกแพงจริงครับ ถึงแม้บางครั้งจะคิดแล้วว่า ต้นทุนเขาขึ้น ก็เข้าใจ ไม่ว่ากัน แต่บ้างร้านขึ้นไม่มีเหตุผล ก็รับไม่ได้เหมือนกัน ก็อยู่ที่คนกินตัดสินใจครับ ว่าจะกินร้านนั้นต่ออีกหรือไม่อย่างไร ผมเองเคยซื้ออาหารแถวตลาดแห่งหนึ่ง แกงถุงหนึ่งนิดเดียว 30 บาท (แถมมีเส้นผมของแม่ค้าติดมาด้วย) ความสะอาด ไม่มีเลย ช่วงหลังผมกับพี่น้องก็เลยทำกินเอง ถึงจะยุ่งสักนิด แต่คิดว่าคุ้มค่ากว่า สะอาดแน่นอนทำเอง กินเอง จริง ๆ แล้วก็ไม่ได้มีอะไรยุ่งยากเลย ข้างนอกใส่ผงชูรสเยอะ กินแล้วไม่ดีกับสุขภาพ ทำเอง ไม่ใสครับ สุขภาพดี ราคาก็ไม่แพง แถมสะอาดด้วย ก็แล้วแต่คนที่มีความพร้อมของเวลาหรือเปล่าด้วยครับ มันขึ้นกับปัจจัยหลายอย่างนะผมว่า บางคนก็ขึ้เกียจ ซื้อกินสะดวกดี  ตัวผมอยากมีร้านอาหารเหมือนกัน แต่ไม่มีความรู้การทำอาหาร เพียงแต่ว่า ถ้าผมมีร้านอาหารเป็นของตนเองนะ ผมจะมีนโยบายดังนี้เลยครับ 1.สะอาด 2.อร่อยมีคุณภาพ 3.ราคาไม่แพง เราอยู่ได้ เขาซื้อได้ 4.บริการที่ดี จากใจ  ถ้าผมมีร้านอาหารผมจะใช้นโยบาย 4 ข้อนี้ครับ


sunny_pepo

ถ้าว่างๆ ลองทานใน ม.อ. ก็ได้ครับ ราคานักศึกษา แต่ทานได้ทุกคน

อาจจะมีปัญหาเรื่องที่จอดรถยนต์นิดหน่อย แต่ว่า ราคาถูกมากครับ
"เสี้ยวหนึ่งของชีวิต อุทิศเพื่อสังคม"

แฟนเก่าชื่อส้ม

ส่วนตัว หากเมียไม่ทำกับข้าว จะหยบไปซื้อไก่ทอดห้าดาว มากิน ทุกชิ้นยี่สิบบาท อร่อยไม่แพ้เคเอฟซี
ขนาดเล็กกว่าเดชาสักนิด แต่ราคาต่างกันมากมาย
ก่อนตายคุณอยากอยู่กับใครเป็นคนสุดท้าย

ซุปเปอร์ฮีโร่

อ้างจาก: อุ่นจัง เมื่อ 16:37 น.  08 ส.ค 54
อาหารข้างนอกแพงจริงครับ ถึงแม้บางครั้งจะคิดแล้วว่า ต้นทุนเขาขึ้น ก็เข้าใจ ไม่ว่ากัน แต่บ้างร้านขึ้นไม่มีเหตุผล ก็รับไม่ได้เหมือนกัน ก็อยู่ที่คนกินตัดสินใจครับ ว่าจะกินร้านนั้นต่ออีกหรือไม่อย่างไร ผมเองเคยซื้ออาหารแถวตลาดแห่งหนึ่ง แกงถุงหนึ่งนิดเดียว 30 บาท (แถมมีเส้นผมของแม่ค้าติดมาด้วย) ความสะอาด ไม่มีเลย ช่วงหลังผมกับพี่น้องก็เลยทำกินเอง ถึงจะยุ่งสักนิด แต่คิดว่าคุ้มค่ากว่า สะอาดแน่นอนทำเอง กินเอง จริง ๆ แล้วก็ไม่ได้มีอะไรยุ่งยากเลย ข้างนอกใส่ผงชูรสเยอะ กินแล้วไม่ดีกับสุขภาพ ทำเอง ไม่ใสครับ สุขภาพดี ราคาก็ไม่แพง แถมสะอาดด้วย ก็แล้วแต่คนที่มีความพร้อมของเวลาหรือเปล่าด้วยครับ มันขึ้นกับปัจจัยหลายอย่างนะผมว่า บางคนก็ขึ้เกียจ ซื้อกินสะดวกดี  ตัวผมอยากมีร้านอาหารเหมือนกัน แต่ไม่มีความรู้การทำอาหาร เพียงแต่ว่า ถ้าผมมีร้านอาหารเป็นของตนเองนะ ผมจะมีนโยบายดังนี้เลยครับ 1.สะอาด 2.อร่อยมีคุณภาพ 3.ราคาไม่แพง เราอยู่ได้ เขาซื้อได้ 4.บริการที่ดี จากใจ  ถ้าผมมีร้านอาหารผมจะใช้นโยบาย 4 ข้อนี้ครับ
ส.ยกน้ิวให้ ส.ยกน้ิวให้ ส.ยกน้ิวให้

ตั้งต้น

ถ้าพูดถึงต้นทุนที่ลดลง ตอนนี้เราแทบไม่เจอนะ
อย่างไข่ น้ำมัน น้ำตาล แก๊สหุ้งต้ม ขึ้นไปก็ไม่เคยจะลดลงซะที
ขึ้นแล้วขึ้นเลย

แต่ราคายาง ปาล์ม ขึ้นไปก็ยังมีลกบ้าง น้ำมันพืชก็ไม่เห็นจะลดลงมาสักที

ตุ๊กกี้

อ้างจาก: SUPER-HERO เมื่อ 00:00 น.  09 ส.ค 54
ส.ยกน้ิวให้ ส.ยกน้ิวให้ ส.ยกน้ิวให้

จะเจอแม่ค้ามีความคิดดีๆอย่างคุณ super_hero คงหายาก ขนาดหมูปิ้งจากไม้5บาทปรับขึ้นมา 6บาท ขึ้นมา 20% เลย แถมยังลดปริมาณหมูลงอีก แบบนี้แม่ค้าฉวยโอกาส เอาเปรียบกันชัดๆ  ราคาหมูปรับขึ้น 10% +- ไม่น่าเกินนี้ (15%)  หมู กิโลหนึ่งทำหมูปิ้งได้กี่ร้อยไม้ เฮ่อ แม่ค้าบ้านเรานี้จิงๆเลย 

ตุ๊กกี้

อ้างจาก: อุ่นจัง เมื่อ 16:37 น.  08 ส.ค 54
อาหารข้างนอกแพงจริงครับ ถึงแม้บางครั้งจะคิดแล้วว่า ต้นทุนเขาขึ้น ก็เข้าใจ ไม่ว่ากัน แต่บ้างร้านขึ้นไม่มีเหตุผล ก็รับไม่ได้เหมือนกัน ก็อยู่ที่คนกินตัดสินใจครับ ว่าจะกินร้านนั้นต่ออีกหรือไม่อย่างไร ผมเองเคยซื้ออาหารแถวตลาดแห่งหนึ่ง แกงถุงหนึ่งนิดเดียว 30 บาท (แถมมีเส้นผมของแม่ค้าติดมาด้วย) ความสะอาด ไม่มีเลย ช่วงหลังผมกับพี่น้องก็เลยทำกินเอง ถึงจะยุ่งสักนิด แต่คิดว่าคุ้มค่ากว่า สะอาดแน่นอนทำเอง กินเอง จริง ๆ แล้วก็ไม่ได้มีอะไรยุ่งยากเลย ข้างนอกใส่ผงชูรสเยอะ กินแล้วไม่ดีกับสุขภาพ ทำเอง ไม่ใสครับ สุขภาพดี ราคาก็ไม่แพง แถมสะอาดด้วย ก็แล้วแต่คนที่มีความพร้อมของเวลาหรือเปล่าด้วยครับ มันขึ้นกับปัจจัยหลายอย่างนะผมว่า บางคนก็ขึ้เกียจ ซื้อกินสะดวกดี  ตัวผมอยากมีร้านอาหารเหมือนกัน แต่ไม่มีความรู้การทำอาหาร เพียงแต่ว่า ถ้าผมมีร้านอาหารเป็นของตนเองนะ ผมจะมีนโยบายดังนี้เลยครับ 1.สะอาด 2.อร่อยมีคุณภาพ 3.ราคาไม่แพง เราอยู่ได้ เขาซื้อได้ 4.บริการที่ดี จากใจ  ถ้าผมมีร้านอาหารผมจะใช้นโยบาย 4 ข้อนี้ครับ

ขอโทษค่ะ อ้างถึงผิดคน ต้องขออภัยด้วย

จะเจอแม่ค้ามีความคิดดีๆอย่างคุณ อุ่นจัง คงหายาก ขนาดหมูปิ้งจากไม้5บาทปรับขึ้นมา 6บาท ขึ้นมา 20% เลย แถมยังลดปริมาณหมูลงอีก แบบนี้แม่ค้าฉวยโอกาส เอาเปรียบกันชัดๆ  ราคาหมูปรับขึ้น 10% +- ไม่น่าเกินนี้ (15%)  หมู กิโลหนึ่งทำหมูปิ้งได้กี่ร้อยไม้ เฮ่อ แม่ค้าบ้านเรานี้จิงๆเลย 

ผ่านมาอ่าน

รู้แต่ว่าต่อไปนี้ต้องประหยัด บังเอิญที่บ้านนิยมกินผักมากกว่ากินหมู จึงทำให้ไม่รู้สึกอะไร
แต่มีบ้างบางมื้อซื้อทานนอกบ้าน ตกใจเหมือนกันห่อละ ๔๐ บาท เกือบครึ่งร้อยแล้ว
คนจน กับคนปานกลางค่อนไปทางจนจะทำไงดีนะ สงสัยไม่นานคนจนคงตายหมดประเทศแน่
เหลือแต่คนรวยมั้ง

ตั้งต้น

อ้างจาก: ตุ๊กกี้ เมื่อ 09:05 น.  09 ส.ค 54
จะเจอแม่ค้ามีความคิดดีๆอย่างคุณ super_hero คงหายาก ขนาดหมูปิ้งจากไม้5บาทปรับขึ้นมา 6บาท ขึ้นมา 20% เลย แถมยังลดปริมาณหมูลงอีก แบบนี้แม่ค้าฉวยโอกาส เอาเปรียบกันชัดๆ  ราคาหมูปรับขึ้น 10% +- ไม่น่าเกินนี้ (15%)  หมู กิโลหนึ่งทำหมูปิ้งได้กี่ร้อยไม้ เฮ่อ แม่ค้าบ้านเรานี้จิงๆเลย
การจะขึ้นหมูปิ้ง 25 สตางค์ กะ ขึ้นมา 1 บาท มันก็ต่างกันใน % ที่ขึ้นอยู่แล้ว

หากแม่ค้าจะขึ้น 25 สตางค์ก็คิดยากหน่อย
แต่หากจะขึ้น 1 บาท พร้อมลดปริมาณ ก็ใช่ที่นะคะนี้